โดย: เด็กชายชัยภัทร ติระพงศ์ประเสริฐ
ดาว: 4.5/5
ส่วนที่ 1: สรุปเนื้อหา Grammar
หนังสือเล่มนี้เป็นหนังสือที่ช่วยสรุปประเด็นหลักภาษาที่จำเป็นสำหรับการเตรียมตัวสอบเข้า ม.4 ถ้าจะดูในแง่ของเนื้อหาที่เขียนไว้ หนังสือเล่มนี้ถือว่าครอบคลุมเนื้อหาในส่วนของไวยกรณ์ทั้งหมดในภาษาอังกฤษ ม.ต้น ซึ่งตรงนี้ถือว่าใช้ได้ครับ
นอกจากนี้ยังมีแบบฝึกหัดท้ายบท ทดสอบความเข้าใจอีกด้วย โดยที่ในบางบทที่มีเนื้อหาเยอะ แบบฝึกหัดก็จะมีมากตามไปด้วย ตรงนี้เป็นสิ่งที่ยอดเยี่ยมมาก ข้อสอบในส่วนของท้ายบทถือว่าท้าทาย บางข้อมีการต้องผสมผสานเนื้อหาหลายบทเข้าด้วยกัน ซึ่งเป็นการทบทวนความทรงจำได้อย่างดีทีเดียว
ในแง่ของการสื่อสารถ่ายทอดบทเรียนนั้น ผมคิดว่าค่อนข้างเยิ่นเย้อพอสมควร ทำให้ความหนาของหนังสือมีมากเกินควร อาทิ เรื่อง ตาราง article ผมคิดว่ามันซับซ้อนเกินกว่าที่มันจะควรเป็น tense ก็เหมือนกันใช้ไปทั้งหมด 75 หน้า ผมยอมรับว่า tense เป็นบทที่เนื้อหาเยอะ แต่ว่าผู้อ่านบางท่านที่ไม่คุ้นเคยกับภาษาอังกฤษ อาจจะเบื่อกันไปก่อน
![](/library/news/8387986707/Book Review Eng M3 to M4 - 02.jpg)
ในทางกลับกัน การเรียงพิมพ์เช่นนี้ทำให้อ่านได้สบายตา อ่านง่ายไม่ตาลาย มีการเว้นช่องระหว่างบรรทัดที่เหมาะสม เป็นต้น
ส่วนตัวชอบที่ผู้เขียนใช้การสรุปเนื้อหาในรูปแบบของกรอบความคิดย่อย ๆ และเส้นเวลาต่าง ๆ นานา เพราะว่าในธรรมชาติของภาษาเป็นการเรียบเรียงระบบความคิดในระบบลูกโซ่ความคิด ซึ่งหนังสือเล่มนี้ทำได้ตรงประเด็นมาก
ส่วนที่ 2: ข้อสอบ
ในส่วนนี้จะมีข้อสอบประมาณ 2 ชุด เกือบ 200 ข้อ ข้อสอบมีลูกเล่นที่ดี ไม่ง่ายและยากจนเกินไป
ส่วนที่ชอบเป็นพิเศษ คือ เฉลยละเอียดที่อธิบายได้กระจ่างมาก พูดง่ายๆคือเป็นภาษา
“คน” 555 ไม่เหมือนกับหนังสือเล่มที่วางขายกันอยู่ที่อ้างอิงหลักการวิชาการเยอะแยะมากมาย ต่างกับเล่มนี้ที่ให้อารมณ์เหมือนมีครูมานั่งอธิบายให้ฟัง เข้าใจดีมากครับ
อยากให้มีเพิ่ม:
ในส่วนตัวแล้ว ผมอยากให้มีการเพิ่มเฉลยละเอียดตรง Key Exercise ครับซึ่งจะทำให้หนังสือเล่มนี้สุดยอดขึ้นไปอีก!
แนะนำมั้ย:
แนะนำให้ซื้อทุกคนครับ เพราะถือว่าสรุปได้ครบทุกประเด็นที่ข้อสอบแกนกลางจะถามครับ
โดย: น้องจันทราทิพย์ โคตรพัฒน์
ดาว: 4.9/5
ส่วนที่ 1 Grammar+แบบฝึกหัดท้ายบทสำหรับเรานะ เราว่าหนังสือ คือ รวบรวมหลักไวยกรณ์ของ ม.ต้น ทั้งหมดไว้เลย แล้วเนื้อหาอธิบายค่อนข้างเข้าใจอ่ะ แต่มีบางหน้าเหมือนกันที่เราไม่เข้าใจแต่พอกลับมาอ่านใหม่ก็โอเครนะ ส่วนแบบฝึกหัดท้ายบทมันดีตรงที่เราอ่านแล้วมันจะได้ทบทวนด้วยว่าเราเข้าใจตรงไหนไม่เข้าใจตรงไหนด้วย มันทำให้เรารู้จุดผิดพลาดของตัวเองด้วย ก่อนไปสอบเรียนต่อด้วย
ส่วนที่ 2 แนวข้อสอบ+เฉลยละเอียดอันนี้ คือ เราทำแล้วเราว่ามันเหมาะที่จะฝึกทำก่อนไปสอบจริง ๆ นะ เพราะว่าข้อสอบมันมีทั้งยากและง่ายสลับกัน แล้วก็มีเฉลยละเอียดให้ด้วย
หนังสือ :
หลักภาษาอังกฤษ ม.3 เข้า ม.4 ฉบับสมบูรณ์
เขียน : ภัทรา ภัทรภูรีรักษ์
สำนักพิมพ์ :
Think Beyond
จัดจำหน่ายโดย : บริษัท ไอดีซี พรีเมียร์ จำกัด
ราคา ๒๘๕ บาท
รีวิวโดย : น้อง
ชัยภัทร ติระพงศ์ประเสริฐที่มา :
dek-keng.com